Nguonlucquocte.com

This is alternative content.

Fri12142018

Last update07:22:32 AM GMT

Back Home

Công ty sa thải vào dịp cuối năm, nhân viên được hưởng quyền lợi gì?

Xin chào công ty Luật Minh Khuê, tôi có vấn đề cần công ty tư vấn giúp như sau: Tôi làm việc tại công ty từ năm 2009, có đóng bảo hiểm đầy đủ. Mức lương hiện tại là 5 triệu đồng/tháng.

Trong quá trình làm việc, tôi luôn hoàn thành tốt nhiệm vụ. Nhưng trên thực tế, tôi và 1 số đồng nghiệp khác không được lòng giám đốc lắm. Đầu năm nay giám đốc mới nhận người nhà vào làm việc tại công ty và gần đây có nhiều tin đồn cho rằng người đó sẽ thay thế vị trí của tôi. Hôm qua giám đốc có gọi tôi lên nói chuyện, lí do là gần đây tôi thường xuyên không hoàn thành công việc ( do con ốm nên tôi có xin nghỉ 1 tuần không lương ), và giám đốc muốn sa thải tôi. Tuy nhiên do tôi đã gắn bó lâu với công ty nên công ty sẽ không bắt tôi bồi thường gì mà còn cho tôi hưởng lương những ngày đã nghỉ và thêm nửa tháng tiền lương nữa. Vậy việc làm này có đúng luật không ?

Ảnh  minh họa.

Mong công ty tư vấn giùm, tôi xin cảm ơn.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Lao động 2012

2. Luật sư tư vấn:

Điều 116 Bộ luật Lao động 2012 quy định về nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương như sau:

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

Theo như thông tin bạn cung cấp thì giám đốc đưa ra lí do sa thải bạn là do bạn thường xuyên nghỉ việc, không hoàn thành công việc. Tuy nhiên nếu trong thời gian nghỉ việc chăm con ốm 1 tuần bạn đã có xin phép với cấp trên để được nghỉ không lương trước đó thì không thể coi là không hoàn thành công việc vì việc bạn nghỉ đã được cấp phép rồi. Nếu bạn tự ý nghỉ không xin phép thì đó mới có thể là lí do để giám đốc căn cứ sa thải.

Điều 126 Bộ luật Lao động 2012 quy định rõ chỉ áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải với các trường hợp sau đây:

1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động;

2. Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm.

Tái phạm là trường hợp người lao động lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại Điều 127 của Bộ luật này;

3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.

Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.

Căn cứ theo quy định trên thì nếu bạn tự ý nghỉ việc nhưng có lí do chính đáng, cụ thể trong trường hợp này là có Giấy xác nhận của cơ sở y tế về việc con bạn ốm, thì trường hợp này giám đốc cũng không thể sa thải bạn được.

Do vậy, bạn không nên vì những khoản lợi giám đốc đã đưa ra mà chấp nhận quyết định sa thải. Vì khi bị sa thải bạn sẽ không được nhận bất kỳ khoản trợ cấp nào từ phía bảo hiểm, sẽ phải tìm việc làm mới. Đây là việc rất khó khăn tại thời điểm cuối năm, có thể phía công ty muốn cắt giảm các khoản thưởng tết nên mới sa thải bạn trong thời gian này, tuy nhiên bởi lí do đưa ra không hợp lí nên giám đốc sẽ không được quyền sa thải bạn. Bạn có thể khiếu nại quyết định sa thải này của giám đốc để bảo vệ quyền lợi của mình.

------------------------------------------------------------------------------------

Theo luatminhkhue.vn

comments