Nghỉ không lương trước khi nghỉ việc có được trợ cấp thất nghiệp?

"Trường hợp người lao động nghỉ việc không hưởng lương vào tháng liền kề tháng chấm dứt hợp đồng lao động thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?" 

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Căn cứ quy định tại Luật Việc làm 2013 thì người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) mà đáp ứng đủ các điều kiện sau đây thì có thể nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp để được giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định:

(1) Chấm dứt HĐLĐ không thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật;

- Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng.

(2) Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ xác định thời hạn hoặc không xác định thời hạn; đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ đối với HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong đó, theo quy định tại Khoản 4 Điều 1 Nghị định 61/2020/NĐ-CP thì người lao động đang đóng BHTN là người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt HĐLĐ đã đóng BHTN và được tổ chức BHXH xác nhận. Tháng liền kề bao gồm cả thời gian sau:

- Người lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp của tháng chấm dứt HĐLĐ và được cơ quan bảo hiểm xã hội (BHXH) xác nhận trên sổ BHXH;

- Người lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp của tháng liền kề trước tháng chấm dứt HĐLĐ và được cơ quan BHXH xác nhận trên sổ BHXH;

- Người lao động có tháng liền kề trước tháng chấm dứt HĐLĐ hoặc tháng chấm dứt HĐLĐ mà nghỉ việc do ốm đau, thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng, không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị và được cơ quan BHXH xác nhận trên sổ BHXH;

- Người lao động có tháng liền kề trước tháng chấm dứt HĐLĐ hoặc tháng chấm dứt HĐLĐ mà nghỉ việc không hưởng lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng tại đơn vị và được cơ quan BHXH xác nhận trên sổ BHXH;

- Người lao động có tháng liền kề trước tháng chấm dứt HĐLĐ hoặc tháng chấm dứt HĐLĐ mà tạm hoãn thực hiện HĐLĐ từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng tại đơn vị và được cơ quan BHXH xác nhận trên sổ BHXH.

Do đó, trường hợp NLĐ có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt HĐLĐ nghỉ việc không hưởng lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng tại đơn vị và được cơ quan BHXH xác nhận trên sổ BHXH thì được xem là đang đóng BHTN để được giải quyết hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

----------------------------------

Theo thuvienphapluat.vn

Chia sẻ: